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UTANGULIZI KUHUSU MAFUNZO

I. Chimbuko na Malengo ya Mafunzo Haya

Mafunzo haya yaikutatu yametengenezwa kwa ajili ya watoa hudama kifua kikuma ukoma
ili kuwajengea uwezo na kuwawezesha kutoa hudumkifua kikuwna ukomakatika jamii.

Baada ya mafunzo haya mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:
Kueleza kuhusu muundo machakato wehuduma za TB na ukoma ngazi ya jamii
Kuoa taarifa za msingi kuhusu kifua kikna ukoma

Kunyesha uwezo wa kukusanya, kuandaa na kuwasilisha sampuli za makohozi

1
2
3
4, Kueleza&kuhusumataibabu na kinga dhidi ya kifua kikna ukoma
5 Kutoa elimu kwa jamii kuhusu kifua kikuu ukoma

6

Kuoa huduma z&ifua kkuu na huduma shirikishi za kifua kikuu gazi ya jamii kama
uibuaji, rufaa kwa wahisiwa na ufuatiliaji wa matibabu kwayovgwa katika jamii.

7. Kuelimisha na kumérikisha jaamii katika kupambana na unyanyapaa, na ukiukwaji wa
haki za binadamu na jinsia baiya wa@onjwa wa TB na ukoma.

8. Kuelezaufuatiliaji wa huduma za TB na ukoma unaoongozwa na jamii
9. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya huduma za kifua kikawkomangazi ya jamii

10. Kueleza mchakato wa usafirisaji wa sampuli za makohozi kutoka katika yéuo v
kukusanya kwenda vituo &ypimaji na urejesaji wa majibu ya vipimo.

Il. Mpangilio wa Mafunzo

Haya ni mafunzo ysiku tatu Washiriki watajifunzanada tisa za mwanzgarasankwa kutumia
mbinu mbalimbali ikihusisha mijadala, kazi za vikundi na mazoezi mbalimbali kwa wadhuotiki.

ya kumi (10) itakayowasilishwa siku ya mwissi@( yatatu) itajumuisha mafunzo kwa njia ya
mazoezi yavitendo ikijjumuisha igizo dhima na mazoea yjazaji wa nyezo za kutendea kazi
Washiriki wat&lekezwa namna ya kushiriki katika igizo dhima litakalochukua taswira ya jamii
halisi ili kufanya majaribigakukutana navahisiwatvagonjwa wa kifua kikuu na kuweza kuwapa
huduma kama sehemu ya mazoeziyafunzo kwa vitendo.

Mada yamwisho yakumina moja (11) ni maalum kwa ajiri ya wasafirishaji wa sampuli. Mada hii
inabeba taarifa za msingi za TB kwa ufupi, sampuli ya hoakonjia salama ya upakiaji na
usafirisaji wake na mwishiei nyenzo za kutunza kumbukumbu za usafirishaji wa sampuli hizo.
Wakati wa uwezdsji wa mada hii kwa wasafirishaji wa sampuli, watoa hudugezinya jamii

pia watahudhuria ili kuwa na uelewa wa namna sampuli zinavyosafisirshwa na namna majibu ya
upimaji yanavyorejeshwa katika vituo vya ukusanyaji.
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Mbinu mbalimballi zitatumika kufanikisha mafunzo haya. Lengo kuu ni kuwajengea uwezo
washiriki kutoa huduma za kifua kikuu katika jamii. Pamoja na uwasilishaji utakaohusisha mijadala
ya mmojammoja darasani, gikutakuwa na kazi za vikunditakazowapa washiriki fursa ya
kujifunza kwa vitendo na hivyo kupata ujuzi na kujenga hisia ya uhalisia wasdtakayoifanya
watakapokuwa kwenye jamii.

lll. Tathmini ya Mafunzo

Kujifunza kwa washiriki kutatathiminiwa kwaanya jaribio la kabla ya mafunzo na jaribio la baada

ya mafunzo. Washiriki watajazadtmdso hili mwanzo wa mafunzo na baada ya mafunzo. Jaribio
hili litatoa taarifa ya ufahamu a uwezo walionao washiriki kuntBuna ukomaa utoaji huduma

zaTB na ukomangazi ya jamii kabla ya mafunzo na vivyo hivyo baada ya mafunzo hivyo kutoa
fursa ya kutambua mafunzo yamewajengea uwezo washiriki kwa kiasi gani. Pia kutakuwa na
tathmini ya kila siku. Kwa njia hii washiriki watakuwa na fursa ya kuandika sehemu ya mada
ambayo iliwatatanisha au hawakuielewa. Kwa njia hii wawezeshaji watapata fursa ya
kuwaelewesha washiriki kwa kina maeneo ambayo hayakueleweka. Tathmini ya mwisho itatoa
picha ya mafunzo yote kwa ujumla.

V. Zana za Mafunzo

Zana za mafunzo haya zitajumuisi@ngozi cha muwezeshasglaidi z&owerPoinhaKitabu cha
Mshiriki (kitabu hiki) Kitabu hiki cha washiriki kitatumika kama rejea wakati muwezeshaji
akiwezesha. Kila mshiriki atapaswa kuwa na kitabu chake ili kufuatisha vizuri mada na kuweza
kukitumia kiabu chake kufanya mazoezi yatakayokuwa yakitolewa wakati wa mada.
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Ratiba ya Mafunzo

SIKU YA KWANZA

Muda Kipindi Mhusika/Muwezeshaji

02:00¢ 02:20 Usaijili wa Washiriki Secretaiati

02:20¢ 02:30 Ukaribisho Mratibu wa Mafunzo

02:30¢ 03:00 Mada ya 0 Utambulisho, Matarajio, Malengo ya [Mratibu wa Mafunzo
\Warsha na Taratibu zingine

03:00¢ 03:20 Jaribio la Awali la Ufahamu Wawezeshaji

03:20¢ 04:3H Mada ya 1 Maelezo ya huduma za kifua kikuu ngMuwezeshaji
ukoma ngazi ya jamii

04:36-05:00 MAPUMZIKO/CHAI/ PICHA WOTE

05:00 ¢ 07:25 Mada ya 2 Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu Muwezeshaji
ukoma

07:25¢ 08:00 Mada ya 3:.Ukusanyaji, uandaaji na uwasilishaji \Muwezeshaji
sampuli za makohozi

08:00 ¢ 08:40 CHAKULA CHA MCHANA WOTE

0840¢ 09.15 Mada ya 3:.Ukusanyaji, uandaaji na uwasilishaji \Muwezeshaji
sampuli zamakohodi L Y SY RSt St X0

09.15¢ 10:45 Mada ya 4 Matibabu na kinga ya kifua kikuu na [Muwezeshaiji
ukoma

10.45¢ 11.00 Maswali na Majibu Wote

11:00¢ 11:10 Tathmini yasiku Washiriki

11:10¢ 11:30 CHAI WOTE

11:30- 12:00 Tathmini ya Wawezeshaji Wawezeshaji
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SIKU YA PILI
Muda Kipindi Mhusika/Muwezeshaiji

02:00¢ 02:30 Rejea ya Siku ya Kwanza Wahusika

02:30¢ 02:45 Tathmini (Maswali ya mada za siku ya kwanza)  \Wawezeshaji

02:45¢ 04:30 Mada ya5: Mbinu za utoaji wa elimu ya kifua kikuu fMuwezeshaiji
ukoma

04:30¢ 05:00 MAPUMZIKO/CHAI WOTE

05:00¢ 06:10 Mada ya6: Huduma shirikishi za maambukizseto yaMuwezeshaji
kifua kikuu na magonjwa mengine

06:10¢ 0740 Mada ya7: Unyanyapaa, jinsia na haki za binadamyMuwezeshaiji
katika afua za udhibiti wa kifua kikuu na ukoma ngg
ya jamii

07:40 ¢ 08:30 CHAKULA CHA MCHANA WOTE

08:30 ¢ 09:40 Mada ya8: Ufuatiliaji wa huduma za TB na ukoma [Muwezeshaiji
unaoongozwa na jamii

09:40¢ 10:00 Maswali na Majibu Wote

10:00¢ 10:15 Tathmini ya siku Washiriki

10:15¢ 10:30 CHAI WOTE

10:30-11:00 Tathmini ya Wawezeshaiji Wawezeshaji

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmazii y

Kitabu cha Mshiriki

Vii




Utangulizi

SIKU YA TATU
Muda Kipindi Mhusika/Muwezeshaji
02:00¢ 02:30 Rejea ya Siku yRili Wahusika
02:30¢ 02:45 Tathmini (Maswali ya mada za siku ya pilWawezeshaiji
02:45¢ 04:30 Mada ya9: Ufuatiliaji natathmini ya Muwezeshaji
utekelezaji weshughuli za TB nakoma
ngazi ygamii
04:30-05:00 MAPUMZIKO/CHAI WOTE
05:00¢ 05:35 Mada ya9: Ufuatiliaji na tathmini ya Muwezeshaji
utekelezaji wa shughuli za TB na ukoma
ngaziyajamo Ly I SY RSt St X
05:35¢ 07:30 Mada ya 10 Mafunzo kwa Vitendo Muwezeshaji
07:30¢ 08:20 CHAKULA CHA MCHANA WOTE
08:20¢ 08:55 Mada ya 10 Mafunzo kwaVitendo Muwezeshaji
(Inaendelea...)
08:55¢ 09:25 Uwasilishaji wa taarifga mafunzana Washiriki
majadiliano
09:25¢ 1040 Mada ya 11: Usafirisaji wa sampuliza [Muwezeshaiji
makohoziMaalum kwa Wasafirisaji wa
sampul)
10:40¢ 11:10 Jaribio la Baada ydafunzo Washiriki
11:10¢ 11:25 Tathmini ya Mwisho Washiriki
11.25¢ 11:45 Kufunga Mafunzo Rasmi
11:45¢ 11:55 CHAI WOTE
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

Mada ya 1: Maelezo ya Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma Ngazi
ya Jamii.

Muda: saa 1Dakikal5

Malengo ya Mada

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:

1. Kueleza maana ya huduma za kifua Kikuu na ukoma ngazi ya jamii

2 Kueleza hali halisi ya Kifua Kikuu na ukoma nchini na katika maeneo yetu

3 Kueleza shughuli za kifua kikuu na ukoma zinazofanyika ngazi ya jamii

4, Kufafanua maana ya mtoa huduma ya kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

5 Kuaini®a makundi ya watu wanaoweza kuwa watoa huduma ya kifua kikuu na ukoma ngazi ya
jamii

6. Kutaja watu na mifurm mbalimbali inayowezesha mtoa huduma ya kifua kikuu na ukoma

kutekeleza majukumu yake

7. Kutambua wadau mbalimbali na wajibu wao katika utekelezaji wa huduma za kifua kikuu na
ukoma ngazi ya jamii

By MAFUNZO KUHUSU
“HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA
KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA
NGAZI YA JAMII

MADA YA 1: Maelezo ya Huduma za
Kifua Kikuu na Ukoma
Ngazi ya Jamii

Slide 1
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

B! Malengo ya Mada

Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:
I'S” Kueleza maana ya huduma za kifua Kikuu na ukoma ngazi ya jamii

I’S™ Kueleza hali halisi ya Kifua Kikuu na ukoma nchini na katika maeneo

yetu
N IS~ Kueleza shughuli za kifua kikuu na ukoma zinazofanyika ngazi ya
% jamii
5 IS~ Kufafanua maana ya mtoa huduma ya kifua kikuu na ukoma ngazi ya
jamii

I'=" Kuainisa makundi ya watu wanaoweza kuwa watoa huduma ya kifua
kikuu na ukoma ngazi ya jamii

IS~ Kutaja watu na mifumo mbalimbali inayowezesha mtoa huduma ya
kifua kikuu na ukoma kutekeleza majukumu yake

I'=" Kutambua wadau mbalimbali na wajibu wao katika utekelezaji wa
huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

Slide 2

Bungua Bongo

Bungua Bongo

CHANGIAnawazo yakdatika

ANini maana ya huduma swali hili hud it
o za kifua kikuu ngazi ya N maana ya hudumzs kiua
2 jamii? gazi ya jamir:
7))

Slide 3

/ Maana ya hudumaa kifua kikuu ngazi ya jamii \

,Irltli

f

\_ %

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki

2


http://www.google.co.tz/imgres?imgurl=https://pixabay.com/static/uploads/photo/2012/04/18/03/53/write-36784_640.png&imgrefurl=https://pixabay.com/en/write-note-memo-school-paper-pen-36784/&h=640&w=640&tbnid=e2xApp37tqURlM:&docid=sgDfWmcqzljFKM&ei=gfW4VePFAuOe7gaXyZeYBg&tbm=isch&ved=0CEUQMyhCMEI4yAFqFQoTCKOK4YDYgMcCFWOP2wodl-QFYw

Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

g |Maana ya Huduma za Kifua Kikuu na
—— Ukoma Ngazi ya Jamii.

4 N\
Ni huduma za TB na ukoma ambazo hufanyika nje ya ya
vituo vya kutolea huduma za afya, kwa kufuata mifumo na
miongozo mbalimbali ya hutoaji huduma ngazi ya jamii.

\ J

Slide 4

4 \
Zinahusisha uibuaji wa wahisiwa wa kifua kikuu na ukoma,
ufuatiliaji, rufaa na matibabu kwa wagonjwa

\. J

Slide 4

g Hali Halisi ya Kifua Kikuu na Ukoma
' Nchini Tanzania. (1)

A Tanzania ni miongoni mwa nchi 30 duniani zenye wagonjwa
wengi wa TB

A Mwaka 2020 inakadiriwa kuwa watu 137,000 waliugua TB, hii
ni sawa na uwepo wa wagonjwa 237 wa TB kwa kila watu
100,000

A Mikoa yote Bara na Visiwani bado inagundua wagonjwa wengi wa TB

Slide 5

A Kwa upande wa Ukoma, Tanzania pia ni miongoni mwa nchi
23 duniani zenye wagonjwa wengi wa ukoma na ambazo zipo
katika hatari ya kuongezeka tatizo la Ukoma

A Mwaka 2020 wagonjwa wapya 1,257 waligunduliwa kuugua
na Ukoma, hii ni sawa na uwepo wa wagonjwa 3 wa Ukoma
kwa kila watu 100,000 sides
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

i \%I}iali Halisi ya Kifua Kikuu na
““UUkoma Nchini Tanzania... (2)

AMikoa ya Dar es Salaam, Lindi, Morogoro, Rukwa, Mtwara,
Tanga, Geita Pwani, Kigoma, Ruvuma, Tabora, Shinyanga na
Mara inaongoza kwa kuwa na wagonjwa wengi zaidi wa Ukoma

ATakwimu hizo za TB na Ukoma zinaonyesha ya kuwa
viwango vya ukubwa wa magonjwa haya ni vikubwa na
bado vipo juu

AHivyo ni jukumu la watoa huduma za afya ngazi ya jamii
na wadau wengine kuendelea kuwatafuta na kuwaweka
kwenye matibabu ili kupunguza maambukizi ya TB na
ukoma katika jamii zetu na kutokomeza magonjwa haya
nchini

Slide 6
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by Hali Halisi ya TB na Ukoma
: \chini Tanzania é . (3)

/ Katika hali hiyo:- \

Tunahitaji mbinu na mikakati
mipya kuukata minyororo ya
maambukizo na kuzuia
maambukizi mapya ya

\ TB na Ukoma

Slide 7

fde 7
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

chango wa Huduma Ngazi ya Jamii
(atika Kuwaibua Wagonjwa wa Kifua

Kikuu na Ukoma (1)

AShughuli za uibuaji wa wagonjwa ngazi ya jamii
husimamiwa na kuendeshwa na wanajamii wenyewe,
vikundi vya hiari na mashirika yasiyo ya kiserikali

AHuduma za kifua kikuu na Ukoma ngazi ya jamii
zilianza kutolewa mnamo mwaka 2003 ili kuongeza
nguvu katika huduma mbalimbali zilizokuwa
zinatolewa kipindi hicho

Slide 8

AToka kuanzishwa kwake zimesaidia ongezeko la watu
waliogundulika na kifua kikuu toka 10% (2016) mpaka
26% (2019)

=

—Iylchango wa Huduma Ngazi ya Jamii
M atika Kuwaibua Wagonjwa wa Kifua

' ikuu na Ukoma (2)

AAsilimia 82% ya wagonjwa wa kifua kikuu wanapata
huduma za umezaji dawa majumbani (Home-Based
DOT) na wamekuwa na matokea mazuri ya matibabu
kwa kiwango cha asilimia 91% cha uponaji.

Slide 9

AWwagonjwa wote wa Ukoma humeza dawa zao
majumbani na viwango vya uponaji vimebaki juu hadi
zaidi ya 95%

Slide 9

”"_hughuli Muhimu za Kifua Kikuu na
“~“Ykoma Zinazofanyika Ngazi Ya Jamii (I3=*

1. Kuelimisha jamii na kufanya uchunguzi wa Kifua
kikuu na Ukoma katika

AKaya mbali mbali

magulio

Slide 10
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AMaeneo maalumu (shule, misikitini, makanisani,
machimbo ya madini, stendi).

AHuduma za tembeze za mkoba (Huduma za mama na
mtoto, huduma za VVU, huduma za TB na huduma za
uzazi wa mpango)

Slide 10
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

ﬁhughuli Muhimu za Kifua Kikuu na
=Jkoma Zinazofanyika Ngazi Ya Jamii ()™
1. Kushirikiana na watoa huduma katika vituo vya huduma

kuwaelimisha wagonjwa juu ya huduma za afya na jinsi
ya kujikinga TB na Ukoma

2. Kufuatilia wahisiwa wa kifua kikuu na ukoma ngazi ya
jamii

Slide 11

3. Kukusanya na kusafirisha sampuli za makohozi kutoka
kwa wahisiwa kwenda maabara

4. Kufuatilia wagonjwa wa kifua kikuu na ukoma
waliokatisha matibabu

5. Kuwapatia dawa kinga ya ukoma ya d&Rifampicinéwale
wanaostahili kama ilivyoelekezwa side 11

fw-\/lhudumu wa Afya Ngazi ya Jamii (1)

AMhudumu wa Afya ngazi ya Jamii ni mwanajamii
aliyetayari kujitolea na kupatiwa mafunzo ili aweze
kutoa huduma za msingi za afya katika jamii
husika

AAina mbili za wahudumu wa afya ngazi ya jamii
(CHWS) ni wale:
1. Walioajiriwa
2. Wakuijitolea

Kumbuka: Aina hizi mbili hutofautiana kulingana na
namna wahudumu wanavyolipwa ujira wao

Slde 12

Slide 12

f%'vlhudumu wa Afya Ngazi ya Jamii (2)

AWale wasioajiriwa hulipwa kupitia motisha
mbali mbali kupitia jamii yenyewe au Asasi
mshirika

ANani anaweza kuwa mhudumu wa afya
ngazi ya Jamii?

AMtu yeyote ambaye ana ajira rasimi
inayomwezesha kuishi

Slide 13

AMtu yeyote ambaye hana ajira rasimi

Slide 13
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

;'\Mu/lakundi ya Watu Wanaoweza Kuwa
winmdNahudumu wa TB na Ukoma Ngazi ya Jamii B
Awaliowahi kuugua TB na kupona (ex-TB
patients)
S AWaioathirika na kupona ukoma (PALS)
Q Awatoa huduma za WAVIU majumbani
0 AMakundi ya walioathirika na VVU
AVikundi vya kujitolea katika jamii
AMwanajamii yeyote
Kazi za Vikundi
SHIRIKha wanakikundi wenzako
kujadili swali lifuatalo
A3 . kundi 1 Je, ni makundi, wadau na mifumo
E €, hi makundi, gani inayomwezesha CHW kutimi
O wadau na mifumo wajibu wake kwa ufanisi?
o gani
kS inayomwezesha ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
wn CHW kutimiza mliyopewa katika ukurasa unaofuata
Wajlt_)u_,\)lvake kwa Mmoja wa wanakikundAWASILISHE
ufanisi‘ na wenginemchangie mawazo yenu

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki

7



Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

Makundi, wadau na mifumo inayomwezesha CHW kutimiza wajibu wake kwa ufanis

h.ll

l|’

i

\A‘ ikundi, Wadau na Mifumo Inayomwezesha
: VMhudumu Kutekeleza Kazi Zake Kwa Ufanisi (1
AMgonjwa wa TB au Ukoma
AMsimamizi wa matibabu ya TB
S AMtu anayeishi na mgonjwa wa TB au Ukoma
3 AJamii
@|| ARHMT na CHMT
ARTLC na DTLC
AVituo vya kutolea huduma za Afya
AWaganga vituoni
AViongozi wa serikali maeneo jamii ilipo
Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

g Vikundi, Wadau na Mifumo Inayomwezesha g%
i VMhudumu Kutekeleza Kazi Zake Kwa Ufanisi )*Jx

AWatu maarufu, mf: TBA, TH, viongozi wa dini,
wazee/viongozi wa mila, watu maarufu

Awadau wa maendeleo na Asasi za kijamii

AVikundi vya TB survivors na kamati POD

Slide 17

Slide 17

T\M'Najibu wa Mgonjwa wa TB na Ukoma

AKutoa ushirikiano wa kushiriki shughuli za
kutokomeza TB na Ukoma katika jamii

AKukubali taarifa zake za ugonjwa kutumika ili
kutokomeza TB na Ukoma katika jamii

AKuwa tayari kumsaidia mhudumu kufika
nyumbani kwake na kuifanyia uchunguzi
familia yake

Slide 18

Slide 18

\bq Vajibu wa Msimamizi wa Matibabu ya
i B au Ukoma

AKuwa tayari kutoa ushirikiano wa kutosha na
kukubali kufanya mawasiliano kila
atakapotakiwa

AKutoa taarifa za uzingatiaji umezaji dawa wa
mgonjwa wa TB kwa mhudumu

AKusaidia kutoa taarifa za ndugu wanaoishi
na mgonjwa kwa mhudumu (CHW) na kituo
cha huduma

Slide 19

Slide 19
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

I

Wajibu wa Mtu Anayeishi na Mgonjwa

A Kuwa tayari kutoa ushirikiano wa kutosha na kukubali kufanya
mawasiliano kila atakapotakiwa

A Kutoa taarifa za uzingatiaji umezaji dawa wa mgonjwa wa TB
kwa mhudumu

A Kumtia moyo mgonjwa wa TB au Ukoma kukamilisha
matibabu yake kama ilivyoelekezwa na mganga

Slide 20

A Kusaidia kutoa taarifa za ndugu wengine wanaoishi na
mgonjwa kwa mhudumu (CHW) na kituo cha huduma

A Kupokea elimu ya afya na hususani kujikinga na TB na
Ukoma

A Kushiriki uchunguzi wa awali wa TB au Ukoma
A Kupokea tiba kinga ya TB au Ukoma kama anakidhi vigezo ***

',’M:Najibu wa Jamii

AKushiriki kuwapata wahudumu wenye moyo wa
kujitolea na wenye tabia njema

AKuhakikisha upatikanaji wa rasilimali za
kuwezesha wahudumu kutekeleza majukumu yao
ya udhibiti wa TB na Ukoma katika jamii

Slde 21

AKuibua njia zilizoendelevu za kutoa motisha kwa
wahudumu ngazi ya jamii

AKuwatia moyo wahudumu ili watekeleze vyema
majukumu yao

Slide 21,

P vajibu wa RICHMT

AKutafsiri na kusimamia miongozo ya
usimamizi wa huduma za TB na Ukoma
ngazi ya jamii

AKusimamia haki na wajibu wa wadau wote
wa huduma za afya ngazi ya jamii

Slide 22

Slide 22
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

Iy Wajibu wa Mratibu wa TB na
’ Ukoma wa mkoa RTLC

Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa RHMT kuboresha
huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii

Kuahakikisha mipango mikakati ya mikoa na halmashauri
inahuishwa na afua za TB na ukoma ngazi ya jamii
Kuratibu utekelezaji wa afua za huduma za TB na ukoma
katika mkoa na halmashauri

Kushirikiana na wadau kuboresha huduma za TB na
ukoma ngazi ya jamii

Kufanya usimamizi ngazi ya halmashauri na kuzingatia
viwango vilivyoidhinishwa

Kufuatilia na kutathmini utoaji wa huduma za TB na
Ukoma ngazi ya jamii side 23

Slide 23

Do P P P > >

B Wajibu wa Mratibu wa TB na 2
~~={Jkoma na TBHIV wa Wilaya-DTLC ==
9 Kufanya usimamizi shirikishi katika vituo vya

huduma na kuhakikisha watoa huduma
wanatekeleza majukumu yao

1 Kufanya mapitio ya wagonjwa wote wa ukoma na
TB waliogunduliwa na kuthibitisha matokeo ya
uchunguzi na vipimo

Slide 24

9 Kuhakikisha ubora wa taarifa zinazokusanywa na
kuingizwa kwenye fomu mbalimbali

9 Kuratibu kazi zote za ufuatilaji na tathmini

Slide 24

AKupokea na kuchunguza watu wenye dalili za TB

AKupokea na kuchunguza sampuli za makohozi
zilizotolewa na wagonjwa au zilizowasilishwa

AKutoa mrejesho kuhusu rufaa na matokeo ya
uchunguzi wa sampuli

Slide 25

AKuelimisha wagonjwa na familia zao kuhusu TB,
ukoma na magonjwa mengine

AKuanzisha na kufuatilia matibabu kwa wagonjwa
wa TB na ukoma

Slide 25

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

AKuratibu uendeshaji wa huduma za TB na Ukoma
ngazi ya jamii

AKumsimamia na kuwapa mafunzo kazini
wahudumu wa afya ngazi ya jamii (CHW)

AKushirikiana na asasi za kijamii na wadau wa
huduma za TB na Ukoma

Slide 26

AKuchanganua takwimu, kutunza kumbukumbu na
kutoa taarifa katika ngazi husika

Slide 26

\54 ajibu wa Mganga Kituo cha
.l utolea Huduma za Afya

AKupitia na kuandikisha wagonjwa wote wapya
katika vituo vyao

AKuwasimamia wafuatiliaji majumbani

AKusimamia ubora wa kazi za wafuatiliaji
majumbani

Slide 27

AKufanya uchunguzi na kuthibitisha ugunduzi wa
washukiwa wa TB na Ukoma

AUtoaji dawa kinga ya TB kwa Watoto na kinga ya
Ukoma kwa wale wote wanaostahili

Slide 27

Iy Wajibu wa Viongozi wa Serikali za

AKuunga mkono na kushiriki utekelezaji bora wa
afua za huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii

AKushirikiana na AZAKI, vikundi vya waliopona TB,
kamati za POD na wahudumu wa afya ngazi ya
jamii a ili kuhakikisha huduma bora za TB na
ukoma zinatolewa

Slide 28

AKutoa msaada wa hali na mali kwa AZAKI na
wagonjwa wa TB na ukoma kwenye maeneo yao.

Slide 28

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

By Wajibu na Majukumu ya Wadau wa
—.laendeleo na Asasi Za Kijamii (AZAKI

A Kupanga na kutekeleza shughuli za udhibiti wa TB na ukoma
katika jamii kwa kufuata miongozo ya kitaifa.

A Kutafuta rasilimali kwa ajili ya udhibiti wa TB na ukoma katika jamii

A Kutoa taarifa na takwimu kwa wadau ikiwa ni pamoja na kamati za
uratibu wa AZAKI kupitia ngazi husika

A Kushirikiana na waratibu wa TB na ukoma katika ngazi husika za
utekelezaji

Slde 29

A Kusimamia wahudumu wa afya ngazi ya jamii

A Kuimarisha mfumo thabiti wa rufaa kwa wahisiwa wa TB na
ukoma

A Kuimarisha mfumo thabiti wa rufaa wa sampuli za TB na urejeshaji
wa majibu ya vipimo Side 20

g Wajibu wa Vikundi vya TB

A Kujiimarisha na kutengeneza wanachama hai katika
mapambano ya kutokomeza TB na ukoma

A Kushiriki kutafuta rasilimali, kupanga na utekelezaji wa afua
kwa ajili ya udhibiti wa TB na ukoma katika jamii

A Kushirikiana na vituo vya huduma za afya na wadau wengine
katika utekelezaji wa afua za TB na ukoma ngazi ya jamii

Slide 30

A Kuratibu na kusimamia kazi za wahudumu ngazi ya jamii
katika kutokomeza TB na ukoma

A Kutoa taarifa na takwimu sahihi kwa vituo vya huduma za afya
na wadau wengine kupitia ngazi husika

A Kushiriki shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa
huduma za TB na ukoma ngazi ya jamii e

by Wajibu wa Mhudumu wa Afya
~~Ngazi ya Jamii (1

A Kuzingatia miongozo ya taifa ya utoaji wa huduma za TB na
ukoma

A Kupata uwezo na uelewa sahihi ya mambo muhimu na
ukweli kuhusu TB na ukoma

A Kutambua wenye dalili za TB, TB/VVU, DR-TB, TB/Kisukari
au ukoma

Slide 31

A Kutoa elimu ya TB na ukoma

A Kushiriki katika hamasa ya jamii

A Kuibua wahisiwa wa TB na ukoma miongoni mwa kaya,
familia na jamii hatarishi na kuwapa rufaa kwenda kwenye
kituo cha huduma za afya.

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

By Wajibu wa Mhudumu wa Afya
" Ngazi ya Jamii (2

A Kutoa mrejesho kituoni kuhusu wahisiwa wa TB na
ukoma walioibuliwa

A Kuhakikisha wagonjwa wote wa TB na ukoma
walioibuliwa katika eneo lake wamewekwa katika
matibabu

Slide 32

A Kufuatilia mgonjwa na msimamizi wa matibabu ili
kukamilisha matibabu

A Kufuatilia ndugu na jamaa wanaoishi na wagonjwa
waliogunduliwa

A Kuwaandikisha na kuwachunguza ndugu na jamaa
wanaoishi na wagonjwa side 2

By Wajibu wa Mhudumu wa Afya
' Ngazi ya Jamii (3

AKuchukua sampuli iliyo bora kutoka kwa wahisiwa
wa TB walioibuliwa

AKutoa rufaa ya wahisiwa wote wa TB au ukoma
kwenda kituoni kwa uchunguzi zaidi na tiba

Slide 33

AKuwapatia dawa kinga ya Ukoma ya &Rifampicind
wale wanaostahili kama ilivyoelekezwa na
mwongozo

AKukusanya na kuwasilisha taarifa zote vituoni na
katika Asasi husika kufuatana na miongozo

Slide 33

i%'\/ltiririko wa Hutoaji Huduma Ngazi ya
wee=Jamii (1

AKatika utoaji wa huduma za TB na ukoma
ngazi ya jamii, mtoa huduma anatakiwa
kuzingatia yafuatayo:

A Kuandaa ratiba za huduma za uibuaji wahisiwa
wa TB na ukoma kwa kushirikiana na kiongozi

Slide 34

za afya kilicho Karibu naye.

Slide 34

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii

\M? tiririko wa Hutoaji Huduma Ngazi ya
~eJamii

A Kutekeleza shughuli kulingana na mipango
iliyowekwa kwa pamoja kwa kufuata miongozo
mbalimbali ya utoaji huduma ngazi ya jamii.

A Kutoa taarifa ya utekelezaji ya huduma za TB
na ukoma ngazi ya jamii

Slide 35

A Kufuatilia matokeo ya huduma zilizotelewa na
kuhakikisha wale wote waliogundulika kuwa na
TB na ukoma wanaanza matibabu

Slide 35

- STathmini

/A Nini maana ya huduma za Kifua Kikuu na Ukoma
¢ ngazi ya jamii?
A Unaweza kuelezeaje kuhusu hali halisi ya kifua
' kikuu na Ukoma nchini na katika maeneo yetu?
( A Ni shughuli aina gani za kifua kikuu na ukoma
zinazofanyika ngazi ya jamii?
A Watoa huduma ngazi ya jamii hutoa mchango
gani katika kuwaibua wagonjwa wa kifua kikuu?
ANi wadau gani ushiriki katika utekelezaji wa
huduma za kifua kikuu ngazi ya jamii?
A Huduma ngazi ya jamii hufuata mtiririko gani?

Slide 36

Slide 36

Slde 37

AHSANTEN! =
Y ENII‘.'I? _amref

health africa

(:) The Global Fund ‘

To Fight AIDS, Tuberculosis and Malaria

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumaa\Ndgaiiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya 1: Maelezo ya huduma za kifua kikuu na ukoma ngazi ya jamii
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Mada ya 2: Taarifa za Msingi Kuhusu Kifua Kikuu na Ukoma.

Muda: Saa 2 naakika25
Malengo ya Mada
Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:
Kufafanua maana ya kifua kikuu
Kueleza namna kifua kikuu kinavyoenea
Kubaini mambo yanayochangia kuenea kwa kifua kikuu
Kutambua aina za kifua kikuu na dalili zake
Kuelewa makundi yaliyo katika hatari zaidi ya kuugua TB
Kufafanua dhana ya kifua kwa watoto
Kufafanua dhana ya kifua kiksugu

Kueleza njia za uchunguzi na ugunduzi wa kifua kikuu na Ukoma

© © N o o B~ w0 D PF

Kueleza namna Ukoma unavyoenea

|
o

Kutambua aina za Ukoma

|
=

Kubaini dalili za Ukoma

=
no

Kueleza namna ya kujikinga na TB na Ukoma

MAFUNZO KUHUSU
HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA
KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA
NGAZI YA JAMII

Slide 1

MADA YA 2: Taarifa za Msingi
Kuhusu Kifua Kikuu na
Ukoma

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Slide 2

‘h‘ Malengo ya Mada (1)

Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa
kuwa na uwezo wa:

7 Kufafanua maana ya kifua kikuu

Kueleza namna kifua kikuu kinavyoenea

&~ Kubaini mambo yanayochangia kuenea kwa
kifua kikuu

£~ Kutambua aina za kifua kikuu na dalili zake

& Kuelewa makundi yaliyo katika hatari zaidi ya

kuugua TB
I'S” Kufafanua dhana ya kifua cha watoto

Slide 3

™ Malengo ya Mada (2)

& Kufafanua dhana ya kifua kikuu sugu

& Kueleza njia za uchunguzi na ugunduzi wa
kifua kikuu na Ukoma

&~ Kueleza namna Ukoma unavyoenea

I
IS~ Kutambua aina za Ukoma
1=~ Kubaini dalili za Ukoma

I'&” Kueleza namna ya kuijikinga na TB na Ukoma

Slide 3

Slide 4

Kifua Kikuu (TB)

Slide 4

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy

Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Bungua Bongo

f\h‘ Bungua Bongo

CHANGIAnawazo yakdkatika swali
lifuatalo:

L
AKifua kikuu ni nini? A Kifua kikuu ni nini?

Slide 5

Slide 5

. = Maana ya kifua kikuu

Maan; Vi Kifu: Kikun (qu)

AKifua kikuu ni ugonjwa sugu wa
kuambukizwa unaosababishwa na
vimelea aina ya bakteria
visivyoonekana kwa macho ila kwa
hadubini.

AMgonjwa anapokohoa au kupiga
chafya, vimelea husambaa hewani
na hivyo mtu mwingine akivuta
hewa hiyo huweza huambukizwa
kifua kikuu.

Slide 6

Slide 6

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Narn: Kifu: Kikur Kinavyoenea

A Kifua kikuu kinaenea kwa njia ya
hewa

AKutoka kwa mtu mwenye maambukizi ya
kifua kikuu kwenda kwa mtu mwingine

'q\) A Mtu mwenye maambukizi ya kifua
=2 kikuu huambukiza mtu aliyekaribu
9] naye kwa njia ya
1. Kukohoa
2. Kupiga chafya
3. Kuimba
4. Kucheka kwa nguvu s
\h Kazi za Vikundi
' Kazi za Vikundi SHIRIKha wanakikundi wenzako
kujadili swali lifuatalo
Ni mambo gani f Ni mambo gani yanayochangig
yanayochangia kuenea kuenea kwa kifua kikuu?
© kwa kifua kikuu? f Ni changamoto gani zilizopo
() katika kupambana na kifua
% Y Eleza changamoto katika kikuu?

. kupambana na kifua
kikuu?

Slide 8

ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
mliyopewa katikanafasi hapo chini ya
ukurasa

Mmoja wa wanakikundAWASILISHEa
wenginemchangie mawazo yenu

p—

|

= Mambo yanayochangia kuenea kwa kifuakuu

\

\_

/
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

=

l”

I

~=——= Changamoto zilizopo katika kupambana na kifua kikuu zinazoongeza maambuk
katika jamii

ambo Yanayochangia Kuenea
wa Kifua Kikuu

A Kuwepo kwa mgonjwa mwenye vimelea
kwenye jamii ambaye hajaanza matibabu

A Wagonjwa wanaokatiza matibabu huendelea
- kuambukiza kifua kikuu kwenye jamii

A Kukaa kwa muda mrefu maeneo yenye
msongamano, pasipo na mzunguko mzuri
wa hewa

Slide 9

AKila mgonjwa ambaye anaugua kifua kikuu
au kifua kikuu sugu na hajaanza matibabu
anaweza kuambukiza kati ya watu 10 -20
kwa mwaka

Slide 9
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

g Changamoto Katika Kupambana na
Kifua Kikuu Zinazoongeza Maambukizik
i i Baadhi ya wagonjwa Mahusiano ya TB na
Wagonjwa wengi hufikiri kuwa UKIMWI husababisha
huchelewa wamelogwa na wagonjwa wengi
o kutafuta ¥ hkupoti;a mutqk? b N ku(.:thtlallewi‘m(e.nda
i uhangaikia matibabu ospitall wakifikirt wana
—i matibabu yg kulogwa. P UKIMWI.
(o))
°
AR ucrache wa vivo
Y ot o imeea: Jamii kutouelewa kikuu dhidi ya madawa
u%l;g ﬁ?&:ﬁmﬁ‘ﬁga —_ vizuri ugonjwa wa muhimu ambayo
usimamizi wa umezaji kifua kikuu W@%ﬁg&ig&?%ﬂga
dawa kikuu suguy)
: akundi Yaliyo Katika Hatari .
“Rubwa ya Kuugua Kifua Kikuu. :
AWatu wanaoishi na wagonjwa wa kifua kikuu
AWazee na watoto ( kinga zao kuwa dhaifu)
- AWenye magonjwa yanayodhoofisha kinga za mwili
— (VVU, Kisukari, saratani, lishe duni’)
% Awagonjwa waliowahi kuugua kifua kikuu
%) AWatumishi wa Afya
AWatu wanaoishi katika makazi duni yasiyo na
mzunguko mzuri wa hewa
AWwatu walio kwenye maeneo yenye msongamano
mfano maeneo ya migodi, shule, gerezani, kambi za
uvuvi nk. side 11
j Aina za Kifua Kikuu
AKuna aina kuu mbili za Kifua kikuu
A Kifua kikuu cha mapafu: hushambulia mapafu
A Kifua kikuu nje ya mapafu: hushambulia viungo
S{ vingine nje ya mapafu kama:-
g A mifupa.l
%) A matezi
A ngozi
A mfuko ya mapafu au moyo
A ubongo
A moyo nk
Kumbuka: Viungo vyote mwilini vinaweza kushambuliwa na TB
Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumaa\Ndgaiiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Mjadala Katika Jozi

™ Mijadala Katika Jozi

JADILha mwenzako kuhusswali
lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
yenu

A Dalili za kifua kikuu ni zipi?

Slide 13

ANDIKA majibu yenu katika nafasi
inayofuata hapo chini

Slide 13

!

< Dalili za kifua kikuu
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Dalili za Kifua Kikuu

AKukohoa wiki mbili au zaidi na kikohozi cha
muda wowote kwa WAVIU

AHoma za mara kwa mara

AKutokwa na jasho jingi kuliko kawaida, hasa
wakati wa usiku

AKupungua uzito bila sababu inayoelezeka
AKutoa makohozi yaliyochanganyika na damu
AUdhaifu au uchovu

Slide 14

Slide 14

Dalili za Kifua Kikuu......

AMgonjwa mwenye kifua kikuu
nje ya mapafu anaweza asiwe
na dalili ya kukohoa.

ADalili za kifua kikuu nje ya
mapafu hutegemea kiungo
kilichoathirika, mfano:
AKuvimba kwa tezi,

AKuwa na nundu mgongoni,
AMaumivu ya mifupa au maungio
AMaiji kujaa kwenye mapafu nk.

Slide 15

Slide 15

Mjadala Katika Jozi

Mjadali wi Jozi ,

JADILha mwenzako kuhusswali

lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
AKifua kikuu yenu

! kinagunduliwaje?

A Kifua kikuu kinagunduliwaje?

Slide 16

ANDIKA majibu yenu katika nafasi
inayofuata ukurasa unaofuata

Slide 16
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

/ = \

= Namanakifua kikuu kinaryogunduliwa

jia za Ugunduzi wa Kifua Kikuu (1)

Kuna aina mbili za
ugunduzi wa kifua kikuu

Slide 17

2. Njia ya uchunguzi wa
sampuli ya makohozi
kimaabara

1. Uchunguzi wa

vithibitisho wa njia ya
utaalamu wa kitabibu

Ugunduzi na Dawa za TB hutolewa bila malipo

wgl jia za Ugunduzi wa Kifua Kukuu (2)

1. Kuchukua vizuri historia ya mgonjwa uhusisha
ufahamu wa mambo yafuatayo:

AMhisiwa akiwa na dalili mojawapo ya TB

AKama mhisiwa amewahi kuishi na mtu mwenye kifua
kikuu cha mapafu,

AKama ana magonjwa yanayosababisha kinga ya mwili
kushuka kwa mfano; UKIMWI, kisukari, kansa au
utapiamlo,

AKama amewahi kuugua kifua kikuu na hakumaliza
matibabu vizuri,

AKama ni mmoja wa wanaojidunga madawa ya kulevya

Slide 18

Slide 18
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

." jia za Ugunduzi wa Kifua Kukuu (3)

2. Kufanya uchunguzi wa kimaabara wa sampuli
ya makohozi ya mgonjwa.

1. Hadubini
2. GeneXpert /TruNat

Slide 19

3. Vipimo vingine vya kugundua kifua kikuu
uhusisha:

1. Uoteshaji wa vimelea (Culture)

2. Vipimo vingine kama teknolojia ya panya maalum

3. Kupiga picha ya mionzi ya kifua (x-ray)

Kifua Kikuu (TB) kwa Watoto

Slide 20

VEETER a Kifua Kikuu kwa Watoto (2)

A Kama ilivyo kwa watu wazima, kifua kikuu kwa watoto pia ni
ugonjwa sugu au kusendeka na wa kuambukiza.

A Watoto ni wale wa kuanzia umri sifuri hadi miaka 14

AWatoto chini ya umri wa miaka 5 wako katika hatari kubwa
zaidi ya kugua TB

Slide 21

ATB nje ya mapafu huonekana kwa Watoto wengi
ikilinganishwa na wenye kuugua ile ya mapafu

A Kifua kikuu kwa watoto pia huathiri zaidi mapafu lakini kila
kiungo mwilini kinaweza kushambuliwa na kuathiriwa.

Slide 21
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

- <irva ik kowa watoto (2) [
A Kwa kiasi kubwa watoto
huambukizwa TB na watu wazima.
A Kwa kiwango kikubwa, watoto
ﬁ hawana uwezo wa kuambukiza TB
() watu wengine
i=)
ﬁ A Ukiona mtoto mdogo anaugua TB
ujue kuna mtu mzima atakuwa
amemuambukiza
_iMambo yanayochangia ukali wa
jugonjwa wa TB kwa watoto
AUkali wa ugonjwa wa kifua kikuu kwa
watoto hutegemea:- Kumbuka
- AKiungo cha mwili kilichoathirika,
o AKiwango cha uchelewaji kugunduliwa na .
(] . Mtu mzima
S kuanza matibabu au mtoto
.(T) ) ) anawez_a
AKiwango cha ukubwa wa ugonjwa na kuugua aina
zote mbili za
AKama mtoto afya yake imedhoofishwa na Ilﬂfv‘fv&%iualﬁ
hali nyingine au anaumwa na magonjwa mmoja
mengine pia
‘ Bungua Bongo
Bungu: Bongo
- ) ) CHANGIAnawazo yakdatika swali
ADalili za kifua kikuu kwa lifuatalo:
< watoto ni zipi? A Dalili za kifua kikuu kwa watoto 1
I\ Zipi?
[}
=
wn
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

(= N

«—= Dalili za kifua kikuu kwa watoto

\’H Dalili za Kifua Kikuu kwa Watoto
w Kikohozi cha Kutoongezeka
KUKOhO?akW'k' 2 muda wowote uzitoau
Gl Ze1ol L) (kwa mtoto kupungua uzito
% (kikohozi cha anayeishi na (kadi ya Kliniki ya
o muda mrefu) VWU) mtoto)
()
i)
) Kupungua kwa
Homa za mara uchangamfu au
kwa mara, bila kucheza na kuwa gmggmua i
sababu ya msingi |l hana raha kama
kawaida yake
,\%'iDalili nyingine za Kifua Kikuu Kwa g3
~—\Watoto
ADalili zingine hutegemea kiungo kilichoathirika;
kwa mfano;
© AKifua kikuu cha mfuko wa mapafu au moyo i
N maumivu ya kifua, kukosa pumzi
= AKifua kikuu cha tezi i tezi kuvimba, tezi kuwa na
%) vidonda
AuUti wa mgongo i maumivu ya mgongo, kichwa
kuuma sana, mwili kukakamaa, degedege
AKifua kikuu cha mifupa i maumivu ya mfupa au
kiungo kilichoathirika
Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumaa\Ndgaiiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

\h ambo Yanayoongeza Uwezekano wa
~==~Mtoto Kupata na Kuugua Kifua Kikuu

AAmewahi kuishi au anaishi na mtu mwenye kifua
kikuu

AAna mojawapo ya dalili za kifua kikuu

AAna magonjwa yanayoshusha kinga ya
mwili kama utapiamlo, sikoseli, VVU,
kisukari, saratani (kansa), n.k.

Slide 27

Slide 27

by Matibabu ya Kifua Kikuu kwa
~~—Watoto(1)

A Matibabu ya kifua kikuu kwa watu wazima na watoto
hutumia dawa mseto.

ATB hutibiwa na kupona kabisa

A Dozi ya dawa za TB hutolewa kwa kuzingatia uzito wa
mgonjwa. Matibabu huchukua

Slide 28

AMiezi 6 kwa TB ya kawaida,

AMiezi 12 kwa TB ya kawaida iliyo kali na

A Hadi miezi 20 kwa TB sugu

Dawa za TB humezwa kila siku chini ya uangalizi

(DOT) wa msimamizi kituoni au nyumbani

g Matibabu ya Kifua Kikuu kwa
~~~\Watoto (2)

ADawa za TB ni salama, zinapatikana katika vituo
vyote vya kutolea huduma za afya - vya binafsi na
vya serikali bila malipo

AGharama za matibabu ya TB, hulipwa na serikali

Slde 29

AZipo dawa rafiki za TB kwa watoto, ni vidonge
vina ladha ya matunda na sio chungu

Slide 29
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Kazi za Vikundi

SHIRIKha wanakikundi wenzako
kujadili swali lifuatalo
A Ni njia zipi zinaweza A Ni njia zipzinaweza kuzuia

kuzuia kuenea kwa kuenea kwa TB kwa watoto?
kifua kikuu kwa watoto?

ANDIKAMajibu yenu katika nafasi
mliyopewa katika ukurasa unaofuata

Slide 30

Mmoja wa wanakikundAWASILISHEa
wenginemchangie mawazo yenu

Slide 30

~

n

== Njia za kuzuia kuene&wa TB kwa watoto

"h ]
,’ kljla za Kuzuia Kifua Kikuu
A Watoto wapewe chanjo ya BCG wanapozaliwa ili kupunguza
makali ya kifua kikuu anapougua
A Kuishi katika nyumba bora zenye madirisha na mzunguko mzuri wa
— hewa
2 A Kula mlo safi na lishe ya kutosha
o A Mtoto anayeishi na mtu mwenye ugonjwa wa kifua kikuu cha
F) mapafu apelekwe hospitali kwa uchunguzi.
A Watoto chini ya miaka 5 wanaoishi na mgonjwa wa TB wapewe tiba
kinga ya IPT kama wanakizi vigezo
A Kufanya uchunguzi wa mara kwa mara, hasa kwa makundi
hatarishi
Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy Kitabu cha Mshiriki
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

KIFUA KIKUU SUGU

Slide 32

Slide 33

. Mjadala Katika Jozi
fh&'lijadala Katika Jozi _

JADILha mwenzako kuhusswali
lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
yenu

AKifua kikuu
sugu ni nini? Aifua kikuu sugu ni nidi

Slide 33

ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
inayofuata

Slide 34

h

]
“l.

~

~=——Maana ya kifua kikuu sugu

\_ %
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

dhana ya Kifua Kikuu Sugu

wa dawa na kushindwa kutibika na dawa za
kawaida za kutibu kifua kikuu

kawaida ila ni hatari zaidi.

Slide 34

ANi kifua kikuu ambacho vimelea vimepata usugu

AHushambulia zaidi mapafu kama kifua kikuu cha

Slide 35

K ifua Kikuu Sugu Zaidi (XDR)
Kifua kikuu sugu zaidi hutokea

kikuu sugu anapopata usugu wa dawa

daraja la pili.

Slide 35

AHutokea wakati mgonjwa mwenye kifua

zinazotumika kutibu kifua kikuu sugu kwa

Slide 36

Bungua Bongo

AVisababishi vya kifua
kikuu sugu ni vipi?

,g/

o

Slide 36

Bungua Bongo

CHANGIAnawazo yakdatika swali

lifuatalo:

A Visababishi vya kifua kiksugu ni
Vipi?

Slide 37

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmaziiy

Kitabu cha Mshiriki

32



Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

, 2

== Visababishi vya kufua kikuu sugu

h

[Tt

Iy | Visababishi vya Kifua Kikuu
' Sugu
1. Maambukizo kutoka kwa mgonjwa wa
kifua kikuu sugu
s 2. Matumizi holela ya dawa za kifua kikuu
8 A Kutofuata fufuasi wa dawadkwa usahihi au
%) ushauri wa watoa huduma husababisha
kifua kikuu sugu
KUMBUKA: TB sugu hugunduliwa kwa kutumia
teknolojia za uchunguzi na upimaji katika maabara tu
o Mjadala Katika Jozi
fw&'lijadala Katika Jozi .
JADILha mwenzako kuhusswali
lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
! AWatu gani yenu
© wanahisiwa _ o
® kuwa na kifua A Watu ganiwanahisiwa kuwa na
n
ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
inayofuataukurasa unaofuata
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/ =

= Watu wanaohisiwa kuwa na kifua kikuu sugu

Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

|

|

~

Slide 39

,\M:l/atu Wanaohisiwa Kuwa na Kifua Kiku @z}

~~Sugu

Watu wenye viashiria vifuatavyo wanaweza kuwa na kifua

kikuu sugu

A Ametibiwa kifua kikuu bila kupona.
A Amesitisha matibabu ya kifua kikuu.

A Amewahi kuumwa kifua kikuu mara mbili
au zaidi na kutibiwa bila kupona.

A Anaishi karibu na mgonjwa aliyegundulika
kuwa na kifua kikuu sugu.

Slide 40

"4

alili za Kifua Kikuu Sugu

ADalili za kifua kikuu kwa wagonjwa wa kifua kikuu
sugu hazitofautiani na dalili za kifua kikuu cha
kawaida.

KumBUKA: Dalili za kifua kikuu sugu
nje ya mapafu zitategemeana na

sehemu iliyo na ugojwa pamoja na
dalili kuu.
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

)
—
#
S Ukoma
)
= Bungua Bongo
j\h‘E ungua Bongo
CHANGIAnawazo yakdatika swali
AUkoma ni nini? lifuatalo: o
A Ukoma ni nini?
AN
<
<5}
i)
)

N
Y

== Maana ya ukoma

\_ %
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Slide 43

\h‘ aana ya Ukoma

AUkoma (leprosy) ni ugonjwa sugu wa kuambukiza
unaosababishwa na bakteria (Mycobacterium
leprae) ambao ushambulia mishipa ya fahamu
pamoja ha ngozi.

AUgonjwa wa Ukoma huambukiza kwa njia ya hewa

kutoka kwa mgonjwa ambaye hajaanza tiba pale
anapopumua au kupiga chafya..

ABaada ya ambukizo, mgonjwa anaweza kukaa kwa
kipindi kati ya miaka 3 mpaka 20 pasipo
kuonyesha dalili zozote.

Slide 44

Slide 44

BygMambo Yanayochangia Kuenea Kwa

Ykoma

AKuwepo kwa mgonjwa mwenye vimelea
kwenye jamii ambaye hajaanza
matibabu

AKukaa kwa muda mrefu maeneo yenye
msongamano, pasipo na hewa na
mgonjwa mwenye vimelea vya ukoma.

Slide 45

Slide 45

\hﬂ Mambo Yanayochangia Kuongezeka kwa

Vlaambukizi ya Ukoma

Wagonjwa wengi
huchelewa Wagonjwa kutibiwa

i kwa muda mrefu
kutafuta matibabu maeneo mbalimbali ; h
kwakuwa kama wagonjwa wa magonjwa mengine
hauwashi wala ngozi. ya ngozi

hauumi.

Ugonjwa wa ukoma
kufanana na

Uchache wa vituo
vinavyotoa huduma
za ugunduzi wa
Ukoma

Jamii kutouelewa
vizuri ugonjwa wa
ukoma

Slide 46
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

g | Aina za Ukoma
AKuna aina kuu mbili za Ukoma
A Ukoma hafifu (Pb): huu ni ukoma wenye vimelea
© vichache na mabaka yake ni chini ya matano.
< A Ukoma mkali (Mb): huu ni ukoma wenye
% vimelea vingi na mgonjwa anakuwa na mabaka
0 zaidi ya matano, na dalili nyingine zote za ukoma.
A Mgonjwa wa ukoma anauwezo wakuambukiza watu
wengine pale anapopumua au kupiga chafya kama
hajaanza matibabu.
Mjadala Katika Jozi
Vijadala Katika Jozi .
JADILha mwenzako kuhusswali
A Dalili za Ukoma ni zipi? lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
yenu
i A Dalili za ukoma ni zipi?
()
= . . .
n ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
inayofuata

~

g

«—= Dalili za ukoma

\_ p
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

Slide 48

i)

alili za Ukoma

A Baka au mabaka ya rangi
ya shaba yasiyouma wala
kuwasha.

Akukosa hisia za mguso
sehemu yeyote ya mwili.

AKuvimba au kuuma kwa
mishipa ya fahamu ya
mikono, miguo, uso na
pengine mishipa mikubwa
ya shingo

slide 49

Slide 49

AKuwepo kwa ganzi mikononi,
miguuni au sehemu nyingine
za mwili.

AKutokwa na vinundu sehemu
ya masikio, pua na
nyinginezo ambavyo huwa na
ganzi

AKuwepo kwa vidonda
visivyouma.

Slide 50

Slide 50

% Mijadala Katika Jozi

74 ANjia zipi hutumika kuchunguza na
kugundua ugonjwa wa ukoma?

Slide 51

Mjadala Katika Jozi

JADILha mwenzako kuhusswali
lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
yenu

A Ukoma unagunduliwaje?

ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
inayofuataukurasa unaofuata
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

/ =2 \

== Njia za ugunduzi wa ukoma

\aél amna ya Ugunduzi wa Ukoma

AUkoma unagunduliwa kwa kuchukua historia ya
mgonjwa ili kujua kama ana dalili yoyote hapo juu.

AKumfanyia uchunguzi wa ngozi katika mwili wake
afikapo kituo cha kutolea huduma za tiba ili kubaini
mabaka na ishara zingine.

Slide 51

AKufanya kipimo katika maabara kama
kinapatikana.

Slide 52

AMtu akigundulika kuwa na dalili mojawapo kati ya
hizo zilizotajwa, inapaswa aende kituo cha kutolea
huduma za afya mara moja.

AMhudumu amuandikie rufaa (fomu na TB/LEP15)
na ikiwezekana amsindikize mgonjwa kituo cha
tiba ili kufanyiwa uchunguzi na kupata matibabu.

Slide 52

Slide 53
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

atibabu ya Ukoma

AUkoma hutibiwa kwa kutumia dawa mseto (MDT)

AUkoma unatibika kama mgonjwa atatumia dawa
inavyopaswa.

AMatibabu ya ukoma uchukua miezi 6 mpaka 12
kulingana na aina ya ukoma na hutolewa bila malipo.

Slide 53

AUkoma usio mkali (PB) matibabu ni miezi 6.

AUkoma mkali (MB) matibabu ni miezi 12.

AMgonjwa aelezwe athari ndogo ndogo zinazoweza
kutokea. sidoss

fwfvlambo ya Kufanya ili Kutokomeza Ukoma

A Kufanya ufuatiliaji na uchunguzi kwa ngazi mbalimbali

Kituo cha kutolea
huduma za afya

Nyumbani

Mchanganyiko

Slide 54

Kampeni za kutokemeza
ukoma katika jamii.

Njia nyingine
zitakazoonekana
zinafaa

Slide 55

V‘I\H@chunguzi kwa Familia/Kaya Zenye

~~=~YVagonjwa Wa Ukoma A

AKwa kuangalia miezi 24 nyuma, ili kupata
majina ya wagonjwa na mahali wanapotokea
kwa ajili ya uchunguzi.

AUchunguzi ndani ya wiki sita katika maeneo
wanayotoka wagonjwa wapya wanapokuwa
wamemeza dozi ya pili ya dawa mseto (MDT).

Slide 55

Awatoa huduma wa afya na wahudumu ngazi ya
jamii watajipanga ili kuweza kufanya uchunguzi
huo.

Slide 56
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

i)

Q Ukoma kwa Watoto

(]

=]

)

Bungua Bongo
sungui 8ongo
o CHANGIAnawazo yakdatika swali
AJe, unafikiri Ukoma kwa lifuatalo:
watoto una ta’;)fauu nakwa |l & je, ukoma kwa watoto unatofauti

5 watu wazima': na ukoma kwa watu wazirfa

3

)

~

A

== Utofauti na usawa waukoma kwa watoto na watu wazima

\_ %
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

i ;
™ {koma kwa Watoto
ANamna ya kuenea na
sehemu zinazoshambuliwa
. na ukoma ni sawa na kwa
o) watu wazima
% AWatoto wapo hatarini zaidi
%) kuugua ukoma ukilinganisha
na watu wazima sababu
kinga zao zipo chini /sio
imara
A Dalili na ishara za ukoma kwa
watoto zinafanana na zile za
watu wazima. Sidess
_*Njia za Kuzuia Ukoma
AUgunduzi na matibabu ya mpema ili kuzuia maambukizi
kwenye jamiii.
(o)} A Kuelimisha jamii kuhusu dalili za ukoma na umuhimu wa
"8 kujitokeza mapema mara mtu aonapo dalili au ishara za
§S) awali
n A Kusimamia matibabu kikamilifu mgonjwa anapobainika
na ukoma
A Kuwapatia chanjo ya BCG watoto wote mara baada ya
kuzaliwa
A Kutumia tiba kinga kwa makundi yote yaliyobainishwa na
miongozo ya taifa stdeeo
i ;
, ‘_ iiba-kinga ya Ukoma
Alli kutokemeza ukoma wale wote waliwahi kuishi
na mgonjwa ukoma wanatakiwa kufanyiwa
o uchunguzi na kuaznishiwa tiba-kinga.
©
8 ATiba-kinga huweza kuua vimelea vya ugonjwa wa
5 ukoma hivyo kuzuia maambukizi mapya na pia
aliye na maambukizi kuzuiliwa kuugua ukoma.
ANi muhimu kufanya uchunguzi kwa wakati mara
baada yakupata mgonjwa ili kujua wanostahili
kupata tiba kinga.
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Mada ya2: Taarifa za msingi kuhusu kifua kikuu na ukoma

 Rathmini (1)

A Kifua kikuu na A Nini maana ya Ukoma?
d kinaenezwaje? ?
A Ni dalili zipi za kifua kikuu?

A Ukoma unaambukizwaje?

— A Ni mambo gani A Dalili za ukoma ni zipi?
© )
) {f"fma%?lfha/?ga klt‘_inea kwa & Nini kifanyike akipatikana
=] ftua kikuu/kitua kikuu mgonjwa wa ukoma?
- sugu?

A Kuna aina ngapi za kifua A Nini kifanyike akipatikana

kikuu ? mgonjwa wa ukoma?
A Utajikingaje na kifua kikuu.?

A Je, chanjo ya BCG hutolewa
kwa kundi lipi la jamii?

Slide 62

[\
\ <4

Slide 62

AHSANTENI! S
| et _amref
Cy TheGlobalFund heélth africa

I
To Fight AIDS, Tuberculosis and Malaria
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

Mada ya 3: Ukusanyaji, Uandaaji na Uwasilishaji wa Sampuli za
Makohozi.

Muda: Saa 1DakikalO

Malengo yaMada:
Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:
1. Kufafanua maana ya sampuli ya makohozi
2 Kueleza hatua za ukusanyaji wa sampuli za makohozi ulio salama ya kwenye jamii
3. Kuainisha vifaa kinga vinavyotumika wakati wa ukusanyaji wa sampulikahor (PPE)
4 Kubaini njia stahiki ya kudhibiti taka (waste disposal) wakati na baada ya kukusanya sampuli ya
makohozi
5. Kueleza njia salama za uandaaji wa sampuli za makohozi
6. Kueleza hatua za uwasilishaji sampuli kwenye kituo cha ukusanyaji
MAFUNZO KUHUSU
HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA
KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA
NGAZI YA JAMII
i
S
= MADA YA 6: Ukusanyaji, Uandaaji na
n - i .
Uwasilishhaji wa Sampuli
ya Makohozi
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

Slide 2

;W{Malengo ya Mada (1) @i

Baada ya mada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo
wa:

Iz Kufafanua maana ya sampuli ya makohozi

Iz~ Kueleza hatua za ukusanyaji wa sampuli za makohozi
ulio salama ya kwenye jamii

I Kuainisha vifaa kinga vinavyotumika wakati wa
ukusanyaji wa sampuli ya makohozi (PPE)

I Kubaini njia stahiki ya kuthibiti taka (waste disposal)
wakati na baada ya kukusanya sampuli ya makohozi

Slide 2

Slide 3

j‘}(}'MaIengo ya Mada (2)... g%

Iz~ Kueleza njia salama za ukusanyaji na uandaaji wa
sampuli za makohozi

= Kueleza hatua za uwasilishaji sampuli kwenye kituo cha
ukusanyaji

Slide 3

Slide 4

Bungui: Bongo

J ANini maana ya sampuli

ya makohozi?

Slide 4

Bungua Bongo

CHANGIAnawazo yakdkatika swali

lifuatalo:

1 Nini maana ya sampuli ya
makohozi?
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

/ =2 \

== Maana ya sampuli za makohozi

(o]

Maan: yi Sarmpul yi Makohozi

@

ASampuli ya makohozi ni utando-telezi mzito
unaotolewa katika mapafu kwa kukohoa, kisha
kuwekwa kwenye chombo maalum ili kupelekwa
maabara kwa vipimo.

AMakohozi ya mtu mwenye TB huwa na
machanganyiko wa vimelea vya bacteria wa TB,
pamoja na seli nyeupe zinazopambana na bacteria
hao.

Slide 5

Slide 5

by Vipimo vya SampulieZ@lakohozi T
’ Vlaabara gj

AVipimo vya Sampuli za makohozi ni
AHadubini
AGeneXpert /TruNat

AUoteshaji wa vimelea (Culture)

Side 6

Avipimo vingine kama teknolojia ya panya maalum

AHadubini hutambua TB kwa kuona vimelea.

AGeneXpert hutambua vinasaba (gene) vya
vimelea vya TB

Slide 6

AGeneXpert ndio kipimo kikuu hapa Tanzania
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

By Njia Salama za Ukusanyaji wa
~Sampuli za Makohozi (0

A Sampuli bora ya makohozi ni muhimu kwa uchunguzi wa
kimaabara wa TB

A Mhisiwa anapaswa kueleweshwa kuhusu:

ATofauti kati ya makohozi na mate

AUmuhimu wa kuvuta pumzi sana (deep breathing) wenye tija
kabla ya kutoa sampuli ya makohozi.

Slide 7

A Ukusanyaji wa sampuli yoyote una hatari kwa mtoa
huduma; mfano kumwagikiwa na sampuli ya makohozi.

Chukua tahadhari kwa kufuata kanuni za kudhibiti

maambukizi wakati wa ukusanyaji wa sampuli

by Vifaa vya Kuk
~~=\/ya Kujiking

yia Sampuli na Eﬁ

AVifaa vya Kukusanyia Sampuli

AKikopo cha kuweka sampuli =

ABox dogo la kuhifadhi kikopo cha
sampuli

Slide 8

AKalamu ya kuandika taarifa za

mhisiwa _-_—=

-

\s;
AFomu ya rufaa (TB/LEP 15) ya kujaza ﬁli.
taarifa za mhisiwa na sampuli kwa ¢
ajili ya kwenda kwenye uchunguzi siides

By VVifaa vya Kukusanyia Sampuli na
’ ya Kujikinga (2) fgﬂ

Avifaa vya kujikinga wakati wa
kuandaa na kufunga sampuli

1. Maji tiririka, sabuni na tishu/kitambaa
cha kujikaushia kwa ajili ya kunawa
kabla ya kupokea sampuli na baada ya
kuiandaa na kuihifadhi kwenye boksi

Slide 9

2. Mipira ya mkononi (gloves), ya kuvaa
wakati wa kupokea sampuli

3. Barakoa, ya kuvaa na kujikinga wakati
wa kupokea sampuli na muda wote
unapokuwa na mhisiwa wa TB

Slide 9

Mafunzo Kuhusu Huduma za Kifua Kikuu na Ukoma kwa Watoa Hudumad\dmazii y Kitabu cha Mshiriki

47



Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

\M atumizi ya Mipira ya Mikononi na
: arakoa @

ATumia mipira ya mikononi mara moja tu kila
unapoandaa au kushika kopo/chupa iliyobeba
sampuli.

AVua mipira ya mikononi kabla ya kutumia
vifaa vingine kama vile simu ya mkononi n.k

Slide 10

APia wakati wote unaposhika kopo lenye
sampuli vaa barakoa.

Slide 10

A Muelekeze mhisiwa wa kifua kikuu
kuwa anatakiwa kufanya yafuatayo
kwa hatua ili kupata sampuli bora:

1. Muelekeze mhisiwa kuhusu kikopo
cha kutolea sampuli. Muelekeze
namna antakavyotakiwa kuweka
sampuli, na sampuli bora
inayotakiwa

Slide 11

2. Muombe muhisiwa kusukutua vizuri
kwa maji safi na salama kama ana
mabaki ya kitu kingine mdomoni
kutoka.

Slide 11

3. Mpatie mhisiwa kikopo cha kutolea 2
sampuli baada ya kukiandika jina lake !

4. Muelekeze aende nje mbali na watu
wengine sehemu yenye mzunguko wa
hewa ya kutosha au kama ni ndani
kuwa karibu na dirisha lilio wazi mbali
na watu wengine. Hii itahakikisha
huambukizi watu wengine wakati wa
kutoa sampuli ya kohozi.

Slide 12

5. Mwambie ajilegeze na kuvuta pumzi
ndani na nje mara tatu.
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

&

5. Akohoe kwa nguvu ili kutoa makohozi ya
ndani ya mapafu na kuweka kwenye
kopo

Slide 13

Slide 13

A Muelekeze kuwa:

7. Awe mwangalifu kuwa hakuna makohozi
yanayotoka nje ya kopo

8. Akohoe makohozi mengi kujaza sehemu
ya chini ya kopo

9. Makohozi yanapokuwa mengi kwenye
kopo, afunike na kufunga kwa kukaza
mfuniko wa kopo lenye makohozi

Slide 14

10.Endapo atashindwa kutoa makohozi,
msauri aende nyumbani, na akohoe
makohozi mara tu aamkapo asubuhi
(makohozi hujikusanya wakata wa usiku
mtu akiwa amelala)

Slide 14

SEIERY K usanyaji wa Sampuli @

11. Kuvuta mvuke kunaweza
kurahinisha makohozi
kwenye mapafu hivyo kuleta
unafuu wa wakati wa
kukohoa

12. Arudishe kopo lenye
makohozi lililofungwa vizuri
kwa mtoa huduma ngazi ya
jamii kwa ajili ya kuandikia
taarifa muhimu za mhisiwa
na kuwasilishwa maabara
kwa uchunguzi

Slide 15

Slide 15
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

arnouli
AHakikisha ubora wa
sampuli wakati wa .
kupokea : v
© AYawe ni makohozi na si : 4 \ )
— mate. [VETEY Féﬁia
= AKwa kawaida makohozi ni
ﬁ mazito, yenye rangi nyeupe,
njano hadi kijani.
ASampuli zenye damu
huonekana nyekundu au
kahawia. . . & y
AMate au kamasi hayafal Makohozi yenye damu
kutumika kama sampuli.
B i
o Kudhibiti taka wakati na baada
2 ya kukusanya sampuli ya
)] .
makohozi
e Mjadala Katika Jozi
M ijadala Katika Jozi (9
- JADILha mwenzako kuhusswali
- L _ lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
ANjia stahiki za kudhibiti enu J
taka ni zipi? y
3 A Njia stahiki za kudhibiti taka ni
3 Zipi?
n
ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
inayofuataukurasa unaofuata
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

= ~

= Njia stahiki za kudhibiti taka

\_ /

I3y Njia Sahihi za Kudhibiti Taka (9
~{Waste Disposal) -
AEhibiti_tak_"?‘ k"‘_’]f‘ ~ |Angalizo: kuwa

utumia njia zifuatazo: |\ i¢oo vyote

o Acuchomarkuteketeza vilivyotumika

) katika tanuru la taka |y akati wa

S A< ;

5 ufukia mchakato wa
kuandaa sampuli
za kusafirisha si
salama

& » Sampul za

3 Makohozi

)
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

Kazi za Vikundi

' ez 2a Vikunal ﬁgﬂ SHIRIKha wanakikundi wenzako
= || kujadili swali lifuatalo
I ANjia salama za A Ni zipinjia salama za uandaaji ng
uandaaji na uwasilishaji wa sampuli za
N uwasilishaji wa _ makohozi kwenye vituo vya
© sampuli za makohozi kutolea huduma za afya?
% ni zipi ?

ANDIKAMajibu yenu katika nafasi
mliyopewa katika ukurasa unaofuata

Mmoja wa wanakikundAWASILISHEa
wenginemchangie mawazo yenu

~=—— Njiasalama za uandaaji na uwasilishaji wa sampuli
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

,\%"\ljia Salama za Uandaajj Uwasilishajiwa@
s Sampuli za Makohozi (ﬁ ‘

AHakikisha vikopo vya makohozi vimekazwa barabara
na kinalandana na fomu husika ya rufaa ya sampuli ya
makohozi (TB/LEP 15)

AFungasha kikopo cha makohozi kwenye kifuko cha
plastiki au chombo maalum kuzuia kusibika
(contamination)

AFungasha sampuli zote kwenye sanduku la baridi au
box la kusafirishia lililowekwa lebo sawasawa

Slide 22

AHakikisha sampuli zote zinapelekwa kwenye kituo cha
kutolea huduma za afya kwa ajili uchunguzi mara
moja

Slide 22

Mtoa huduma za afya (TB na ukom
akiwasilisha sampuli ya/za makoho
katika kutua cha kutolea huduma z;
afya kwa ajili ya uchunguzi

Slide 23

,'Mjia Salama za Uandaaji na Usafirishaji ..,
~wed \Wa Sampuli za Makohozi (2) ﬁgi

AFuatilia matokeo ya sampuli ya makohozi katika
kutua cha kutolea huduma za afya.

Alkiwa mshisiwa atakutwa na maambukizi ya TB,
mhimize na ikiwezekana nenda naye katika
kituocha kutoela huduma za afya kwa ajili ya
kuanzishiwa matibabu mara moja.

Slide 24

Slide 24
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

\hq afsiri ya Majibu ya Uchunguzi Wai
Kifua Kikuu |

AMajibu ya mhisiwa yanaripotiwa kwa
njia kuu mbili

1. Kuwepo au kutokuwepo kwa vimelea vya
ugonjwa wa kifua kikuu

2. Wingi wa vimelea vya ugonjwa wa kifua
kikuu katika makohozo

Slide 25

Slide 25

Tathrnini

ASampull ya makohozi ni nini?

/~ ATahadhari gani za kuchukua
wakati wa kukusanya sampuli za
makohozi?

Avifaa klnga gani hutumika wakati
wa kuandaa sampuli za
kusafirisha ?

Alea sahihi za kudhibiti taka ni
zipi?

Slide 26

Slide 27

Marnbe

-

AKifua kikuu ni ugonjwa wa kuambukiza
unaosababishwa na vimelea aina ya bakteria
visivyoweza kuonekana kwa macho bali kwa
kutumia hadubini

ANi muhimu kujikinga na hatari zote wakati wa
mchakato wa kukusanya na kuandaa sampuli za
makohozi

ATumia kwa usahihi vifaa kinga vinavyotumika
wakati wa kukusanya na kuwasilisha sampuli za
makohozi

Muhirnt yi Macda

Slide 27

Slide 26
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Mada ya3: Ukusanyaji, uaandaaji na uwasilishaji wa sampuli za makohozi

© ¥
N a "
8 ; \
Al AHSANTTENI . 2% o o

i3 oo S acef

|9 v/ t 4
(y TheGlobalFund 3 "7 "
To Fight AIDS, Tuberculosis and Malaria
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Mada yad: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma

Mada ya 4: Matibabu na Kinga ya Kifua Kikuu na Ukoma.

Muda: Saa 1 naakika 30

Malengo ya Mada
Baada yanada hii, mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo wa:

1. Kueleza umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma

2. Kubaini dawa zinazotumika kutibu TB na ukoma

3. Kueleza matibabu ya TB na ukoma

4. Kubaini athari zinazoweza kutokana na matumizi ya dawa za TB na ukoma
5. Kueleza njia zluzuia kuenea kwa TB na ukoma ngazi ya jamii

MAFUNZO KUHUSU
HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA
KWA WATOA HUDUMA ZA AFYA
NGAZI YA JAMII

Slide 1

MADA YA 4: Matibabu na Kinga ya
Kifua Kikuu na Ukoma
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Mada yad: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma

badll Vizlenge yi Mada
Baada ya mada hii mshiriki anatarajiwa kuwa na uwezo
wa:
17 Kueleza umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma
N Iz~ Kubaini dawa zinazotumika kutibu TB na ukoma
8 = Kueleza matibabu ya TB na ukoma
n 17 Kubaini athari zinazoweza kutokana na matumizi ya dawa za
TB na ukoma
1= Kueleza njia za kuzuia kuenea kwa TB na ukoma ngazi ya
jamii
Mjadala Katika Jozi
Mijaclal: Katiki Jozi ,
JADILha mwenzako kuhusswali
E | . . lifuatalo kishaMCHANGIEnajibu
|\ Kuna umuhimu gani wa yenu
kutibu TB na ukoma?
ﬁ A Kuna umuhimu gani wa kutibu
o TBna ukom&
)]
ANDIKAmMajibu yenu katika nafasi
inayofuata

~

g

== Umuhimu wa matibabu ya TB na ukoma

\_ %
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Mada yad: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma

ﬁr\M"Umuhimu wa Matibabu ya Kifua By
“~Kikuu na Ukoma (1) i

AMagonjwa ya TB na ukoma yanatibika na kupona
kabisa

ADawa za kutibu TB na ukoma zinapatikana bila malipo
katika vituo vya kutolea huduma za afya vya serikali
na binafsi.

Slide 4

AMgonjwa wa TB asipotibiwa:

AAnaweza kuambukiza watu wengine katika jamii na
kuendeleza mnyororo wa maambukizi,

AAnaweza kuambukiza watu 10- 20 kwa mwaka

Slide 4

By Umuhimu wa Matibabu ya Kifua
’ <ikuu na Ukoma (2

AMgonjwa wa TB asipotibiwa: é

AAnaweza kupata madhara mabaya baadae, mfano:

AAfya yake itadhoofika

AAtashindwa kuzalisha na kujiongezea kipato

Side 5

AKushindwa kuishi maisha ya kawaida

AAnaweza kupata ulemavu

AKifo

AAsipotibiwa kwa usahihi anaweza kusababisha vimelea
vya TB kuwa sugu

Slide 5

By Umuhimu wa Matibabu ya Kifua
~wwuikuu na Ukoma (3)

AMgonjwa wa ukoma asipotibiwa:

AAnaweza kuambukiza watu wengi katika jamii,

AAnaweza kupata madhara mabaya baadae,
mfano:

AAfya yake itadhoofika

AAtashindwa kuzalisha na kujiongezea kipato

Slide 6

AAtashindwa kuishi maisha ya kawaida

AAnaweza kupata ulemavu wa kudumu

Slide 6
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Mada yad: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma

ifua Kikuu

Slide 7

Slide 7

?%:\/Ialengo ya Matibabu ya Kifua Kikuu

AKuponya ugonjwa wa TB hivyo kurudisha
ubora wa maisha na uzalishaji

AKuzuia vifo vinavyosababishwa na ugonjwa
wa TB na madhara yake

AKuzuia kurudiwa na ugonjwa wa TB

Slide 8

AKupunguza kasi ya maambukizi kwa watu
wengine

AKuzuia usugu wa dawa

Slide 8
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Mada yad: Matibabu na kinga ya kifua kikuu na ukoma

zotumika Kutibu Kifua

ADawa za TB zipo katika mfumo wa dawa mseto
(mchanganyiko wa dawa zaidi ya moja kwenye
kidonge kimoja)

AUpo mseto wa:

Slide 9

1. Dawa nne (kwa ajili ya watu wazima)

2. Dawa tatu (watoto) na

3. Dawa mbili (watu wazima na watoto)

Slide 9

Slide 10

Slide 11
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