

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**

TB 16



**Wizara ya Afya**

**MPANGO WA TAIFA WA KIFUA KIKUU NA UKOMA  
REJESTA YA WANAOHISIWA KUWA  
NA KIFUA KIKUU (TB)**

MKOA \_\_\_\_\_

HALMASHAURI \_\_\_\_\_

KITUO CHA HUDUMA \_\_\_\_\_

IDARA/KITENGO \_\_\_\_\_

## Rejesta ya wahisiwa wa Kifua Kikuu

Rejesta hii inatumika kusajili wahisiwa wa ugonjwa wa kifua kikuu katika vituo vya kutolea huduma za afya. Rejesta hii inajumuisha wateja wote wanao fika katika vituo vya huduma za afya ambao watabainika kuwa na dalili mojawapo ya ugonjwa wa kifua kikuu. Rejesta hii pia inatunza taarifa za upimaji na vipimo vya mgonjwa, matokeo ya uchunguzi na hatua zilizochukuliwa. Rejesta hii inajazwa na watoa huduma za afya katika vitengo vya kliniki za huduma na tiba ya WAVIU, kliniki ya uzazi, mama, baba na mtoto, kitengo cha wagonjwa wa nje, wadini, vituo vya ushauri nasaha na upimaji VVU, PMTCT, kliniki maalum (sukari, saratani), kliniki ya kifua kikuu, maabara na ngazi ya jamii (vikundi vya watu waliougua kifua kikuu na kupona na asasi za kiraia). Hakikisha sehemu zote zinajazwa ipasavyo.

### NAMNA YA UJAZAJI

**Safu ya (1) Namba (serial):** Andika namba kwa mtiririko ukianzia na namba 1 na kuendelea kila mwanzo wa mwezi.

**Safu ya(2) Tarehe:** Andika siku/mwezi/mwaka wa kusajiliwa kwa mteja katika rejesta hii

**Safu ya (3) Jina:** Andika majina matatu (kwanza, kati na ukoo)

**Safu ya (4) Jinsi:** Andika KE kama ni mwanamke, andika ME kama ni mwanamume

**Safu ya (5) Umri:** Andika umri wa mgonjwa kwa miaka kamili. Iwapo mgonjwa ana umri chini ya mwaka mmoja andika sifuri (0)

**Safu ya (6) Mahali Anapoishi:** Andika kitongoji/mtaa, kijiji, kata na wilaya anapoishi mteja

**Safu ya (7) Mwenye kiti wa Mtaa/kitongoji:** Andika jina la Mwenyekiti wa kitongoji/mtaa

**Safu ya (8) Namba ya Simu:** Andika namba ya simu ya mgonjwa msitari wa juu na namba ya ndugu msitari wa chini.

**Safu ya (9) Rufaa:** Andika namba ya aina ya rufaa/namna alivyopatikana mgonjwa kama ilivyoainishwa kwenye safu hiyo (1.Binafsi iwapo mgonjwa amekuja mwenyewe; 2.Jamii: iwapo ameletwa au amepewa rufaa na Mhudumu wa Afya ngazi ya jamii au 3. Nyinginezo: taja namna

**Safu ya(10) Kikohozi cha wiki 2 au zaidi:** weka alama ya vema (√) kwenye safu hii iwapo mteja ana kikohozi kwa wiki mbili au zaidi. Kwa watu wanaioishi na virusi vya UKIMWI weka alama ya vema (√) mteja akiwa na kikohozi cha muda wowote.

**Safu ya (11) mpaka (15):** Weka alama ya vema (√) kwenye kisanduku husika iwapo mteja ana dalili tajwa.

**Safu ya (16) dalili nyingine:** Andika dalili nyingine alizonazo mteja

**Safu ya (17) Kipimo cha hadubini:** Andika tarehe kipimo kilipochukuliwa katika msitari wa juu, andika matokeo ya upimaji wa makohozi (Neg, scant, 1+, 2+ au 3+) katika msitari wa kati na andika tarehe majibu yanapotolewa katika msitari wa chini.

**Safu ya 18 Kipimo cha Gene – Xpert:** Andika tarehe kipimo kilipochukuliwa katika msitari wa juu, andika herufi ya matokeo ya kipimo alichonacho mteja (T = MTB detected , No RIF resistance; RR = MTB detected, RIF resistance; TI = MTB detected RIF resistance indeterminant; N = MTB not detected; I = Invalid/Error) katika msitari wa kati na andika tarehe majibu yanapotolewa katika msitari wa chini

**Safu ya (19) Kipimo cha Culture:** Andika tarehe kipimo kilipochukuliwa katika msitari wa juu, andika pos iwapo majibu ni chanya, Neg iwapo majibu ni hasi na Contaminated iwapo majibu kipimo kinaonyesha contamination katika msitari wa kati na andika tarehe majibu yanapotolewa katika msitari wa chini.

**Safu (20) Picha ya X-Ray:** Andika tarehe picha ya x ray ilipopigwa katika msitari wa juu, andika matokeo ya picha inaashiria au haiashirii kulingana na majibu ya mteja katika msitari wa kati na andika tarehe majibu yanapotolewa katika msitari wa chini.

**Safu ya (21) vipimo vingine:** Andika aina ya kipimo katika msitari wa juu, majibu katika msitari wa kati na andika tarehe majibu yanapotolewa katika msitari wa chini.

**Safu ya (22) Chati ya Kuchunguza TB kwa Watoto(score chart):** Andika idadi ya alama alizonazo kulingana na uchunguzi katika msitari wa juu na tarehe ya uchunguzi katika msitari wa chini

**Safu ya (23) na (24) Matokeo ya uchunguzi:** weka alama ya vema (√) katika safu husika kulinga na matokeo ya uchunguzi wa kifua kikuu (ana TB au hana TB).

**Safu (25) Hali ya Maambukizo ya VVU:** Andika alama ya CH iwapo ana maambukizo ya VVU na HS iwapo hana maambukizo ya VVU

**Safu (26) Jaza fomu ya Rufaa:** andika namba ya sehemu ya rufaa ambayo mteja anapelekwa (1= amepewa rufaa kwenda kliniki ya kifua kikuu, 2= amepewa rufaa kwenda kliniki huduma na tiba ya VVU), 3= amepewa rufaa kwenda kwingineko - taja

**Safu ya (27) Namba ya matibabu ya TB ya mgonjwa:** Andika namba ya usajili ya wilaya ya kifua kikuu msitari wa juu na tarehe ya kusajiliwa katika matibabu ya kifua kikuu katika msitari wa chini

**Safu ya (28) Namba ya usajili ya mgonjwa kituo cha huduma na tiba CTC:** Andika namba ya usajili ya mteja ya huduma na tiba ya VVU msitari wa juu na tarehe ya kusajiliwa katika matibabu katika msitari wa chini

**Safu ya (29) Maoni/Maelezo mengine:** Andika maelezo/maoni mengine muhimu yanayomhusu mgonjwa.

Taarifa za Mhisiwa wa Kifua Kikuu										Dalili za TB					
										Weka alama ya (v) katika dalili husika					16
1	2	3	4	5	6	7	8	9	10	11	12	13	14	15	16
Na	Tarehe	Jina	Jinsi	Umri	Mahali anapoishi : Kijiji/Mtaa/Kata/ Wilaya	Mwenyekiti wa Mtaa/Kitongoji	Namba ya Simu	* Ruffaa	**Kikohozi cha wiki 2 au zaidi	Homa	Jasho Jingi hasa nyakati za Usiku	Kupungua Uzito/Uzito Kutoongeze ka/Mtoto Kudumaa	Historia ya Kuishi na Mgonjwa wa TB	Historia ya Kuugua na Kutibiwa Kifua Kikuu(TB)	Dalili nyingine. Taja dalili aliyonayo Mhisiwa (mfano Maumivu ya kifua,Kifua kubana, Uvimbe n.k)
	Siku/Mwezi /Mwaka	Majina Matatu (Kwanza/Kati/Ukoo)	Me/ Ke	Andika Miaka Kamili	Wilaya Kata Kijiji/Kitongoji/Mtaa	Majina Matatu (Kwanza/Kati/Ukoo)	Namba ya Mteja Namba Ya Ndugu	Angalia kielelezo hapo chini	Angalia kielelezo hapo chini						

2\*\*Kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI (WAVIU) - ni kikohozi cha muda wowote. \*Ruffaa kutoka kwa: · Mwenyewe binafsi (M) · Kituo cha huduma (KH) · Wahudumu ngazi ya Jamii · Duka la Dawa (DD) · Sehemu nyin ginezo (SN)

Kipimo cha Makohozi			Picha ya X-Ray	Vipimo Vingine	Watoto	Matokeo ya Uchunguzi		Upimaji wa VVU	***Rufaa kwenda	HATUA ZILIZO CHUKULIWA		MAELEZO
Andika majibu kama yalivyoandikwa katika fomu ya kipimo husika												
17	18	19	20	21	22	23	24	25	26	27	28	29
Kipimo cha Gene Xpert/TrueNat	Kipimo cha hadubini	Kipimo cha Culture	Picha ya X-ray	Vipimo vingine	Chati ya kubaini TB kwa Watoto (score chart)	Hana TB	Ana TB	Hali ya Maambukizo ya VVU	Jaza fomu ya rufaa	Namba ya matibabu ya TB Ya mgonjwa	Namba ya usajiri ya mgonjwa kituo cha huduma na tiba CTC	Maoni
Tarehe ya kipimo	Tarehe ya kipimo	Tarehe ya kipimo	Tarehe ya kipimo	Taja	Andika alama alizonazo	Weka alama ya (v) kama ndiyo	Weka alama ya (v) kama ndiyo	Ch/hs/hj	Angalia kielelezo hapo chini	Namba ya TB ya wilaya	Namba ya Usajili	
Majibu	Majibu	Majibu	Kinahashiria/hakihashiri	Majibu	Tarehe ya uchunguzi			Tarehe ya majibu	Tarehe ya rufaa	Tarehe/Mwezi/Mwaka Ya kuanza maababu	Tarehe /Mwezi/Mwaka ya kuandikishwa	
Tarehe ya majibu	Tarehe ya majibu	Tarehe ya majibu	Tarehe ya majibu	Tarehe ya majibu								

3\*\*\*Kielelezo: 1. Rufaa kwenda TB kliniki 2. Rufaa kwenda CTC 3. Rufaa kwenda kwingineko taja Upimaji wa VVU: ch = chanya, hs = hasi, hj = hajapima

