

**MAHUDHURIO**

Tarehe \_\_\_\_\_

Huduma \_\_\_\_\_


**Jamhuri ya Muungano wa Tanzania**

LEP 02

**Wizara ya Afya****Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu na Ukoma****Kadi ya Ukoma (Nje)**

Namba ya Mgonjwa wa Ukoma \_\_\_\_\_

Namba ya simu \_\_\_\_\_

Jina la Kituo \_\_\_\_\_

Jina la Kijiji/Mtaa \_\_\_\_\_ Kata \_\_\_\_\_

Jina la Wilaya \_\_\_\_\_

Jina la Mkoa \_\_\_\_\_

Me/Ke  Umri (miaka) Uzito  KgVVU  POSITIVE  NEGATIVE

UNKNOWN

Aina ya Ukoma

Aina ya Tiba

PB MB (A) PB (A) MB MB (C) PB (C) 

Tarehe ya kuanza tiba

Tarehe ya kumaliza tiba

\_\_\_\_ / \_\_\_\_ 20\_\_\_\_

\_\_\_\_ / \_\_\_\_ 20\_\_\_\_

**ONYESHA KADI HII KATIKA KILA HUDHULIO**

## **MAMBO MUHIMU KUHUSU UKOMA**

- Ukoma ni ugonjwa unasababishwa na vimelea aina ya bakteria.
- Ukoma siyo ugonjwa wa kulogwa wala kurithi.
- Ukoma huambukizwa kwa njia ya hewa
- Kwa kawaida ukoma huathiri sehemu za ngozi na mishipa ya fahamu.
- Dalili kuu ni baka au mabaka ambayo hukosa hisia ya joto, mguso au maumivu
- Mgonjwa wa ukoma akiwahi kufika kwenye matibabu atatibiwa na kupona kabisa.
- Ugonjwa huu usipotibiwa mapema hugaribu mishipa ya fahamu na kusababisha ulemavu wa kudumu
- Ukoma unatibiwa kwa mchanganyiko wa dawa maalum za MDT ambazo zinapatikana katika vituo vyote vya tiba vikiwemo vya serikali, mashirika ya dini na baadhi ya Zahanati za watu binafsi.
- Tiba ya ukoma inachukua kati ya miezi sita hadi mwaka mmoja kulingana na ushauri wa Mganga.
- Mgonjwa anashauriwa kunywa dawa alizopewa kila siku bila kukosa ili apone kabisa.
- Mgonjwa ambaye ameanza tiba hawezi kumuambukiza mtu mwingine na hivyo hakuna sababu ya kumtenga.
- Mgonjwa ambaye yuko kwenye tiba ya ukoma anaweza kuendelea na taratibu za kawaida za maisha yake.