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MAMBO MUHIMU KUHUSU UKOMA

Ukoma ni ugonjwa unasababishwa
na vimelea aina ya bakteria.

Ukoma siyo ugonjwa wa kulogwa
wala kurithi.

Ukoma huambukizwa kwa njia ya
hewa

Kwa kawaida ukoma huathiri sehemu
za ngozi na mishipa ya fahamu.

Dalili kuu ni baka au mabaka ambayo
hukosa hisia ya joto, mguso au
maumivu

Mgonjwa wa ukoma akiwahi kufika
kwenye matibabu atatibiwa na
kupona kabisa.

Ugonjwa huu usipotibiwa mapema
huharibu mishipa ya fahamu na
kusababisha ulemavu wa kudumu

Ukoma unatibiwa kwa mchanganyiko
wa dawa maalum za MDT ambazo
zinapatikana katika vituo vyote vya
tiba vikiwemo vya serikali, mashirika
ya dini na baadhi ya Zahanati za
watu binafsi.

Tiba ya ukoma inachukua kati ya
miezi sita hadi mwaka mmoja
kulingana na ushauri wa Mganga.

Mgonjwa anashauriwa kunywa dawa
alizopewa kila siku bila kukosa ili
apone kabisa.

Mgonjwa ambaye ameanza tiba
hawezi kumuambukiza mtu mwingine
na hivyo hakuna sababu ya
kumtenga.

Mgonjwa ambaye yuko kwenye tiba
ya ukoma anaweza kuendelea na
taratibu za kawaida za maisha yake.



