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DODOMA:TAREHE 24 MACHI, 2026 
Tanzania inaungana na nchi nyingine duniani kuadhimisha Siku ya Kifua Kikuu 
Duniani. Siku hii hutengwa kwa ajili ya kuongeza jitihada na mikakati ya kutokomeza 
ugonjwa wa Kifua Kikuu ifikapo Mwaka 2030. Aidha, siku hii hutumika kutoa hamasa 
na elimu kwa jamii juu ya uwepo wa ugonjwa huu na njia za kujikinga. 

 
Kwa mwaka wa 2026, kauli mbiu ya siku ya Kifua Kikuu Duniani, inasema, “Kwa 
Jitihada za Pamoja za Viongozi, Wadau na Wananchi, inawezekana 
Kutokomeza Kifua Kikuu nchini”. Kauli mbiu hii imejikita katika kukumbusha na 
kuhamasisha viongozi, wadau na wananchi wote juu ya wajibu tulionao katika 
kuchochea jitihada za kutokomeza ugonjwa wa Kifua Kikuu nchini. 

 
Ugonjwa wa Kifua Kikuu unasalia kuwa miongoni mwa magonjwa hatari zaidi ya 
kuambukiza duniani licha ya uwepo wa matibabu. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika 
la Afya Duniani (WHO) ya Mwaka 2024, Tanzania imepiga hatua kubwa katika 
kupunguza maambukizi mapya ya ugonjwa huu. Mathalani, visa vipya vimepungua 
kutoka wagonjwa 306 kwa kila watu 100,000 mnamo 2015 hadi 172 kwa kila watu 
100,000 kwa mwaka 2024 sawa na punguzo la asilimia 44. Aidha, vifo vitokanavyo 
na ugonjwa vimepungua kutoka 56,000 mwaka 2015 hadi vifo 23,500 mwaka 2024, 
sawa na punguzo la asilimia 59. Kiwango hiki kimepelekea Tanzania kuwa miongoni 
mwa nchi chache duniani zilizo katika hatua nzuri ya kufikia lengo la dunia la 
kutokomeza ugonjwa huu ifikapo 2030. 

 
Mafanikio haya, yanatokana na uwekezaji mkubwa wa Serikali katika kuboresha 
miundombinu ya kutolea huduma hasa kwenye kuongeza mtandao wa uchunguzi na 
upimaji kwa kutumia teknolojia za kisasa. Aidha, upatikanaji wa dawa za kutibu 
ugonjwa pamoja na kuhakikisha wagonjwa waliogundulika wanatumia dawa mpaka 
mwisho ili kudhibiti usugu wa vimelea vya Kifua Kikuu kwa dawa zinazotumika. 

 
Aidha, pamoja na mafanikio haya, Serikali inaendelea kuwekeza katika kutoa huduma 
bora, zinazoendana na matarajio, ikiwa ni pamoja na kusogeza huduma hizi Jirani na 
mwananchi. Aidha, katika kuungana na ulimwengu Wizara ya Afya imeendelea kutoa 
hamasa ya uelewa wa ugonjwa wa Kifua Kikuu kwa kutumia njia mbalimbali za 
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vyombo vya Habari, elimu ya afya kwa kutumia watoa huduma za afya na wahudumu 
ngazi ya jamii. 
 
Katika kuhakikisha mafanikio haya yanafikiwa, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, kupitia Wizara ya Afya na Sekta zote inaendelea kutoa wito 
kwa jamii nzima kuchukua hatua mbalimbali ili kupunguza mnyororo wa maambukizi 
mapya katika jamii zikiwemo;- 

 
1. Kujitokeza kupima mapema kwenye vituo vya kutolea huduma za afya kwa mtu 

yeyote mwenye dalili kama za kukohoa, homa za mara kwa mara, kutoka jasho 
la usiku au kupungua uzito. 

2. Kwa wagonjwa na jamii kuhakikisha mgonjwa aliyeanza matibabu, anazingatia 
matibabu kwa ukamilifu kama inavyoelekezwa na wataalam wa afya na 
kuhakikisha wanakamilsha dozi ili kuepuka usugu wa dawa kwa vimelea vya 
Kifua Kikuu. 

3. Kuondoa unyanyapaa na ubaguzi dhidi ya wagonjwa wa Kifua Kikuu na badala 
yake kutoa msaada wa kijamii na kisaikolojia kwani mgonjwa wa Kifua Kikuu 
akianza matibabu, hupunguza uwezekano wa kuambukiza. 

4. Kuendelea kuchukua tahadhari za kupunguza na kuzuia maambukizi kwa 
kuepuka misongamano kwenye vyombo vya usafiri, nyumba na maeneo ya 
kazi kwa kuhakikisha kunakuwa na hewa ya kutosha na kuzingatia usafi wa 
mazingira. 

5. Kuendelea kutoa taarifa kwa wakati iwapo kuna mtu mwenye dalili za ugonjwa 
wa Kifua Kikuu ili aweze kufikiwa na kupata huduma za uchunguzi na upimaji. 
Aidha, kwa wagonjwa wanaoishi na Watoto na watu wengine, kuhakikisha 
wanachunguzwa ugonjwa wa Kifua Kikuu na kupata huduma sahihi kutoka 
kwa watoa huduma wa ngazi zote kuanzia kwenye jamii hadi kituo cha kutolea 
huduma za afya. 

Kauli mbiu ya mwaka huu inasisitiza umuhimu wa ushirikiano wa jamii katika 
kutokomeza Kifua Kikuu, Tuchukue hatua sasa kwa ajili ya afya zetu na za vizazi 
vijavyo. Kwa pamoja tunaweza kutokomeza Kifua Kikuu. 
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